Trải qua nhiều năm nhưng Hà Nội vẫn giữ được những nét văn hóa đẹp cho riêng mình. Không khí ăn Tết ở Hà Nội cũng được lưu giữ và truyền lại qua bao thế hệ mà vẫn giữ được phong vị cổ truyền của ngày xưa. Cùng đi Hà Nội và du lịch Tết xưa qua ảnh để thấy điều đặc biệt.
Đi Hà Nội để thấy cái Tết nơi đây khác hẳn với Sài Gòn. Tuy nhiên, Hà Nội nay và xưa vẫn khác đi nhiều lắm. Ngày xưa chỉ có hộp mứt thập cẩm, vài lạng đậu xanh để gói bánh chưng, có chăng thêm vài lạng thịt, một bánh pháo tép cũng thành Tết. Trẻ con thì được diện những bộ quần áo mới, được lì xì, háo hức đón giao thừa trong tiếng pháo nổ đì đùng…
Tết xưa đơn sơ là thế nhưng thân thương, ấm cúng vô cùng. Kỉ niệm về Tết thời xưa đã trở thành một phần ký ức không bao giờ phai màu trong tâm trí những người đã đi qua thời gian.
Đi Hà Nội đón Tết bây giờ vẫn là hoa đào, hoa mai, vẫn bánh chưng và không khí nhộn nhịp của ngày Tết, nhưng Tết của ngày xưa và ngày nay đã khác nhau rất nhiều. Và chắc hẳn, có những thứ ta chỉ có thể tìm lại trong ký ức, trong hình ảnh còn lưu lại về ngày hôm qua…
Trẻ em được cha mẹ cho đi sắm TếtGánh hàng hoa trong chợ TếtTrên phố, một ông đồ ngồi viết chữChợ hoa Tết trong cái rét cắt da cắt thịtChợ hoa ngày xưa cũng đông đúc, nhộn nhịpChợ chủ yếu bán hoa đàoChợ Tết tấp nập kẻ bán, người muaChợ Tết họp bên Hồ GươmMột nghệ nhân vẽ tranh TếtGói bánh chưngBánh chưng được luộc trước đêm giao thừaSắm Tết thời bao cấp chủ yếu dựa vào các cửa hàng mậu dịch. Các cửa hàng được “trang hoàng” các tấm pa-nô, áp phích, trang trí cho có không khí ngày TếtAi cũng lo lắng làm sao mua cho hết tiêu chuẩn… Tết của nhà mình. Từ ngày 20 Tết, các cửa hàng bách hóa bắt đầu đông nghịtSau khi sắm đủ nhu yếu phẩm cho ngày Tết, người ta mới ghé qua gian hàng mứt, rượu Tết. Rượu Tết ngày xưa chỉ có rượu cam, rượu chanh. Xịn nhất là rượu Nàng HươngỞ đâu người ta cũng thông báo những mặt hàng Tết như thế này, nhưng nếu không mua nhanh sẽ hếtChỉ một chút mứt thập cẩm, đựng trong hộp bìa mỏng manh nhưng cũng đủ để mọi người cảm nhận không khí Tết đang về với từng nhàMứt Tết và bánh chưng là 2 thứ không thể thiếu trong Tết cổ truyền của người ViệtTranh Tết, lịch Tết, câu đối Tết bày bán ở vỉa hè dành cho khách mua về treo hay làm quà cho gia đìnhQuầy bán tranh, hoa Tết…Bàn đổi tiền lẻ những ngày giáp Tết rất đôngCửa hàng bán pháo ngày Tết báo hiệu xuân mới về, năm cũ qua đi, đón chào một năm mớiNhững đứa trẻ thời bấy giờ luôn bị thu hút bởi những chùm pháo đỏ, hồng tại cửa hàng tạp hóa như thế nàyNgày giáp Tết, tàu xe đi lại rất khó khăn. Nhiều người phải thay nhau sắp hàng mua vé tàu suốt mấy ngày đêm may ra mới mua được vé. Không mua được vé, nhiều người phải ngồi trên nóc tàuÔ tô ngày Tết cũng chen chúc không kém gì tàu hỏaSau bao ngày tất tả chuẩn bị Tết, cuối cùng mọi việc đâu cũng vào đấy. Chiều 30, mọi người trong gia đình quây quần quanh mâm cỗ tất niênTiếng pháo nổ đì đùng mỗi khi Tết đến luôn ở mãi trong tâm trí của mỗi người. Nó báo hiệu xuân đã tới, một năm mới đã sangNhững đứa trẻ thích thú kiếm tìm với hy vọng nhặt được quả nào chưa nổ trong đống xác pháo rải đầy mặt đấtHoài niệm ngày Tết thời bao cấpĐường phố Hà Nội những ngày TếtĐồng tiền lì xì cho trẻ em thời đóSau Tết, mọi người bắt đầu trở lại với công việc của mìnhVới mỗi người làm ăn xa, giây phút ấm áp được trở về đoàn tụ bên gia đình những ngày Tết tuy ngắn ngủi nhưng sẽ là động lực giúp họ cố gắng làm việc trong suốt năm tới
Đi Hà Nội đón Tết, bạn sẽ thấy khác hẳn với không khí ở tại Sài Gòn. Nhiều phong tục tốt đẹp khi xưa vẫn còn được giữ lại. Nhưng nếu để tìm cái Tết trọn vẹn ngày xưa thì có đi Hà Nội cũng khó tìm được, chỉ còn trong những bức ảnh.